Pages: 1 [2] 3
  Print  
Author Topic: สอบถามเพื่อนๆ มีใครสนใจอยากได้ถาดใส่ของท้ายรถมั้ยครับ  (Read 10419 times)
kanlaya
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #15 on: September 25, 2012, 12:42:55 pm »

รบกวนสั่งพวงกุญแจให้  2  อัน   ขอบคุณค่ะ  จะให้โอนเงินยังงัยคะ
chirawat
Full Member

« Reply #16 on: September 25, 2012, 12:58:55 pm »

เดี๋ยวผมรอรวบรวมคนที่อยากได้ก่อนนะครับ ใครต้องการแจ้งได้ถึงห้าโมงเย็นวันศุกร์ครับ ผมจะได้สั่งทีเดียว
และถ้าได้ของแล้วผมจะแจ้งไปทาง PM แล้วค่อยโอนเงินให้ดีกว่าครับ  samwoo10.gif
kanlaya
Newbie
*

« Reply #17 on: September 25, 2012, 05:00:04 pm »

samwoo40.gif   ขอบคุณมากค่ะ
BNPP
Jr. Member
**

« Reply #18 on: September 25, 2012, 07:12:59 pm »

ผมBNPP ก็ขอร่วมด้วยอีก1ชิ้นครับ
BNPP
Jr. Member
**

« Reply #19 on: October 10, 2012, 10:24:05 am »

ขอสอบถามคุณ CHIRAWAT นิดนึงครับว่า เวลาสั่งของจากทาง ebay สั่งโดยตรงกับ ebay โดยตรง หรือว่าสั่งผ่านตัวแทน ครับ

เพราะผมมีความสนใจจะสั่งซื้้อสินค้าบางอย่าง ก็ไม่ทราบว่าจะปรึกษาใครครับ
chirawat
Full Member

« Reply #20 on: October 10, 2012, 10:51:14 am »

เรียนเพื่อนสมาชิกที่สั่งถาดวางของท้ายรถ และพวงกุญแจครับ
หลังจากที่ผมสั่งของไปก็ลืมมาแจ้งให้ทราบว่าได้สั่งให้เรียบร้อยแล้วครับ
แต่เมื่อสัปดาห์ก่อน ทางผู้ขายทั้ง 2 รายพร้อมใจกันเมล์มาแจ้งว่า อาจจะมีการล่าช้าในการส่ง เนื่องจากช่วงนี้ฤดูมรสุม
และของที่สั่งมาทางเรือ อาจจะล่าช้ากว่ากำหนด รบกวนให้เพื่อนๆ สมาชิกรอหน่อยนะครับผม  samwoo2.gif

ถาดวางของผมสั่งได้แค่ 5 ชิ้นครับ ของมีแค่นี้จริงๆ ผมเลยให้สิทธิ์ผู้ที่สั่งมาก่อนนะครับ รายชื่อตามนี้ 4 ท่าน รวมผมด้วยก็เป็น 5
Giantza
iNapat
som
ieaw

ส่วนพวงกุญแจ 3 ชิ้นรายชื่อตามนี้ครับ
kanlaya 2 ชิ้น
BNPP 1 ชิ้น

ขอบคุณมากครับผม samwoo10.gif
chirawat
Full Member

« Reply #21 on: October 10, 2012, 10:54:00 am »

ตอบคุณ BNPP ผมสั่งพวงกุญแจให้แล้วนะครับ ส่วนถาดวางของท้ายรถ ของมีแค่ 5 ชิ้น แต่คุณ BNPP สั่งเข้ามาเป็นคนที่ 6 เลยต้องขออภัยด้วยนะครับ ส่วนเรื่องที่ถามมาผมตอบตามนี้ครับผม

ผมสั่งของตรงจากผู้ขายใน eBay ครับผม เราก็แค่ไปสมัคร Account ใน Ebay แล้วก็เลือกของที่เราต้องการสั่งซื้อ แต่ต้องดูรายละเอียดใน Description ให้ดีนะครับ ว่าสเปคของนั้นตรงกับที่เราอยากได้หรือไม่ เพราะพวกอุปกรณ์รถยนต์นั้นมันจะค่อนข้างมีรายละเอียดของแต่ละรุ่นเยอะ ถ้าไม่แน่ใจเราก็ถามกับผู้ซื้อผ่านทาง eMail ครับ

อีกอย่างที่ต้องระวังคือเรื่องของการส่ง เราต้องดูรายละเอียดใน Shipping and Payments ด้วยว่าเค้าสามารถส่งมาที่เมืองไทยได้หรือไม่ ค่าส่งเท่าไหร่ ถ้าส่งแบบประหยัดบางครั้งอาจจะไม่เสียค่าส่ง หรือเสียแต่ไม่แพงมาก ส่งแบบด่วนก็จะเสียแพงหน่อย สั่ง 1 ชิ้นค่าส่งเรทนึง สั่งหลายชิ้นค่าส่งอีกเรทนึง ดูดีๆ ก่อนครับ

หลังจากเลือกของแล้วก็ถึงขั้นตอนของการจ่ายเงิน เราต้องมี account ของ Paypal ครับ ในบ้านเรา Paypal จะตัดจากบัตรเครดิตเท่านั้น ไม่เหมือนใน USA เค้าจะสามารถฝากเข้าบัญชีธนาคารได้ เพราะฉะนั้นหมดห่วงเรื่องนี้ เราก็แค่เข้าไปสมัคร Paypal แล้วก็กำหนดวิธีการจ่ายเป็นบัตรเครดิตครับ

จากนั้นเวลาที่เราสั่งของจาก eBay แล้วคลิก Pay มันก็จะเข้ามาที่เวปของ Paypal ให้เราใส่ username และ password ครับ แล้วก็คลิ๊กต่อไปตามขั้นตอน ดูรายละเอียดราคา อัตราและเปลี่ยน สถานที่จัดส่ง ถ้าเรียบร้อยก็ confirm payment เค้าก็จะส่ง mail ยืนยันมาที่เมล์ที่เราแจ้งไว้ครับเป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการสั่งซื้อ แล้วก็รอส่งของครับผม

แต่จริงๆ แล้วตอนสมัคร eBay ถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ย มันเหมือนกับว่าถ้าเราไม่มี account ของ paypal เค้าก็จะให้เราสมัครตรงนั้นเลยหรือไงเนี่ยแหละครับ เหมือนเค้าจะผูก account ของ eBay กับ Paypal ให้เราสะดวกในการซื้อด้วย ลองดูนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับผม อย่าไปซื้อผ่านตัวแทนเลยครับ เค้าชาร์จเราอีกทีด้วย  samwoo10.gif
BNPP
Jr. Member
**

« Reply #22 on: October 10, 2012, 04:43:16 pm »

ขอขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลครับ
kanlaya
Newbie
*

« Reply #23 on: October 10, 2012, 10:26:50 pm »

samwoo27.gif   ขอบคุณมากค่ะคุณ chirawat  สำหรับพวงกุญแจที่สั่งให้      samwoo26.gif
chirawat
Full Member

« Reply #24 on: October 11, 2012, 08:59:18 am »

เรียนเพื่อนสมาชิกที่สั่งถาดวางของท้ายรถ

เมื่อวานเกิดเรื่องที่ผมไม่คิดว่าน่าจะเกิดขึ้นกับการสั่งซื้อถาดวางของท้ายรถของผม ผู้ขายได้มี message เข้ามาใน inbox ของผม
แจ้งว่าไม่สามารถจัดส่งของให้ได้ เนื่องจากเกิดความผิดพลาดในการคิดค่าขนส่ง ซึ่งจากเดิมจะคิดชิ้นแรก 30$ ชิ้นต่อไปไม่คิดค่าส่ง
ซึ่งผมก็ได้สั่งไป 5 ชิ้นเป็นเงิน 325$ + ค่าขนส่ง 30$ รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 355$ โดยจ่ายผ่าน paypal ไปแล้วตั้งแต่วันที่สั่งของ
หลังจากนั้นทางผู้ขายแจ้งว่าอาจจะส่งของได้ล่าช้าด้วยเหตุผลทางสภาพอากาศ และต้องรอรวมส่งล็อตใหญ่ๆ เพราะใช้การส่งทางเรือแบบประหยัด
ซึ่งผมได้แจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบไปเมื่อวานนี้แล้ว แต่ความวัวยังไม่ทันจะหาย ความความก็เข้ามาแทรกให้หงุดหงิดใจอีกจนได้
เมื่อคืนมี message เข้ามาแจ้งประมาณสี่ทุ่มว่าไม่สามารถส่งของให้ได้ในราคาค่าส่งเดิม ต้องเพิ่มค่าส่งเป็น 130$ พระเจ้า เพิ่มขึ้น 100$
ด้วยเหตุผลประมาณว่า ค่าขนส่งที่แจ้งไม่ถูกต้อง แล้วก็บอกว่าถ้าผมต้องการให้หาผู้ส่งรายอื่นที่สามารถส่งของได้ แล้วแจ้งเขา
ผมจึงตอบกลับไปว่าผมไม่สามารถจ่ายค่าขนส่งเพิ่มให้ได้ และขอยกเลิกการสั่งซื้อดังกล่าว แต่ก่อนหน้านี้ผมก็สงสัยอยู่ว่า
ทำไม่ไม่ตัดเงินในบัตรเครดิตผมและก็ส่ง Track No. ให้ผมซักที ไม่เหมือนกับในรายการพวงกุญแจหรือรายการที่ผมเคยซื้อก่อนหน้า
พอมาได้ message เมื่อคืนนี้จึงได้กระจ่างว่าเกิดอะไรขึ้น ผมหงุดหงิดมากเนื่องจากกังวลว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านอาจจะรอของอยู่
ผมต้องขออภัยอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วย แต่ไม่ทราบจะแก้ไขอย่างไรดี ต่อไปนี้คงไม่คิดจะซื้อของจากพวกอเมริกันอีกต่อไปแล้ว
เพราะเคยหงุดหงิดกับคำตอบของผู้ขายอเมริกันมาแล้วครั้งหนึ่ง ซึ่งต่างจากผู้ขายทางฝั่งเอเชียมาก โดยเฉพาะเกาหลี ซึ่งพวกนี้สุภาพมากๆ
อ่อนน้อมกับลูกค้าเสมอ แต่ผมก็ได้ตอบโต้พวกผู้ขายแบบนี้ด้วยการให้ negative feedback ไป ซึ่งมีผลกับการขายของๆ เขามาก
อย่างไรเสียผมก็ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกที่ฝากสั่งสินค้ารายการนี้ด้วยครับ ด้วยความสามารถของผม ผมอาจทำอะไรได้ดีไปกว่านี้จริงๆ
ขอโทษอีกครั้งครับ

chirawat
Full Member

« Reply #25 on: October 11, 2012, 09:12:17 am »

ส่วนพวงกุญแจไม่มีปัญหานะครับ ได้ Track No. แล้ว แสดงว่าของส่งออกมาแล้วครับผม
chirawat
Full Member

« Reply #26 on: October 11, 2012, 04:25:48 pm »

จัดไปครับผม  samwoo9.gif
chirawat
Full Member

« Reply #27 on: October 29, 2012, 01:40:19 pm »

พวงกุญแจมาแล้วนะครับผม เดี๋ยวผมแจ้งเลขที่บัญชีใก้ทาง PM ครับ
kanlaya
Newbie
*

« Reply #28 on: October 29, 2012, 10:37:02 pm »

พวงกุญแจมาแล้วนะครับผม เดี๋ยวผมแจ้งเลขที่บัญชีใก้ทาง PM ครับ

ขอบคุณมากค่ะ  ถ้าจะรบกวนขอเป็นเบอร์โทรได้ไหมค่ะ  โอนแล้วหน่อยจะได้โทรบอกพี่จีรวััฒน์   samwoo27.gif
chirawat
Full Member

« Reply #29 on: October 30, 2012, 08:04:35 am »

ขอบคุณมากค่ะ  ถ้าจะรบกวนขอเป็นเบอร์โทรได้ไหมค่ะ  โอนแล้วหน่อยจะได้โทรบอกพี่จีรวััฒน์   samwoo27.gif

ได้ครับผม เบอร์ผม 0819248611 ครับ
Pages: 1 [2] 3
  Print  

Jump to: