Poll
Question: กำลังตัดสินใจซื้อครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ?เอาตรงๆ kia rio ดีไหม  (Voting closed: October 02, 2012, 11:03:15 pm)
- 0 (0%)
- 0 (0%)
Total Voters: 0

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: กำลังตัดสินใจซื้อครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ เอาตรงๆ kia rio  (Read 5440 times)
pat_c
Newbie
*

View Profile Email
« on: August 31, 2012, 11:03:15 pm »

คนรอบข้างผมไม่มีใครอยากให้ใช้เลย แต่ผมชอบสวยดีขอบคุณครับ:samwoo2.gif:
maodeep
Newbie
*

View Profile
« Reply #1 on: September 01, 2012, 02:26:02 am »

ผมอายุ 30 กว่าแล้ว ซื้อก้อซื้อด้วยตัวเอง แต่แม่บอกว่า ไม่ให้ซื้อ ห้ามซื้อนะ โกรธผมมากๆด้วยที่ซื้อรถยี่ห้อนี้ ผมไม่รู้จะทำไง ก้อมันอยากได้อ่ะ เลยไปจองมาแล้ว
ผู้ใหญ่บางคน ชอบบอกว่า รถอะไรไม่รู้ก๊องแก้ง แต่ผมว่า เกียรถเค้าแข็งแรงและวัสดุดีกว่ารถญีุ่ป่นเยอะเลยนะ

บางคนมีความคิดว่า อะไหล่หายากมั่ง อะไหล่แพงมั่ง ผมว่า รถพวกนี้ใช้สัก 5-6 ปี ก้อขายได้แล้ว ไม่ต้องรอซ่อมใหญ่หรอก ผมเลยไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เท่าไร

แต่ถามเซลล์เค้าบอกว่า อะไหล่อาจจะแพงกว่ารถญี่ปุ่น ประมาณ 20% ก้อคือแพงกว่าไม่ถึงกับโหดจนเกินไป

ปกติผมขับรถคันนึง 5 ปีกว่า ๆ ก้อขาย เลยไม่เคยซ่อมใหญ่ จะมีแค่เช็คตามระยะเท่านั้น และเปลี่ยนโน้นนี่ นิดๆ หน่อยๆ

แต่คิดว่า ถ้าขายอีก 5 ปีข้างหน้าราคาตกก้อไม่เป็นไร เพราะที่ซื้อ rio เพราะว่า ชอบดีไซน์ ขับแล้วภูมิใจว่า รถไม่โหลครับ เท่ห์ด้วย ไม่เหมือนใคร

บางคนยังคิดว่า Rio เป็นรถคันละล้านต้น ๆ อีกด้วยนะครับ  ^_^

nutjune
Newbie
*

« Reply #2 on: September 01, 2012, 09:07:27 am »

ถ้าเราชอบก้อซื้อในสิ่งที่เราชอบดีกว่าคับ เราคนใช้รถคับ ถ้ามีคนบอกว่าก๊องแก๊งก้อพาไปดูได้เลยคับ

วัสดุภายในและนอกแข็งแรงพอๆกับรถยุโรปคับ ดีไซด์ของรถคันนี้อยู่ได้เปนไม่ต่ำกว่าสิบปี

ผมซื้อรถ RIO คันนี้มาโดยที่ยังไม่เคยเทสไดรว์คับ แล้วพอได้รถก้อลองขับกลับเลย

ช่วงล่างแน่นมาก อัตราทดเกียร์เหมาะกับรถขับในเมือง หลายๆอย่างใน RIO ดูดีมากคับ

ผมก้อโดนพ่อผมว่าเหมือนกันว่าซื้อมาได้ไง ตอนนั้นพ่อยังไม่เหนรถนะคับ

พอได้เห็นถึงกับเงียบเลยคับ พูดไม่ออก เพราะรถมันสวย ดีไซด์โดนใจคนสูงวัยอยุคับ

คือมันไม่วัยรุ่นจ๋าคับ ผู้ใหญ่ก้อขับได้คับ ถ้าเราชอบก้อเอาเลยคับ รถมันดีจิงๆ ถ้าเคยขับตอนช่วงเทสไดรว์

มาหละก้อ ผมว่ามันยังไม่สนุกเท่าเปนเจ้าของมันแล้วขับไปในทุกที่ที่เราไปคับ

ทั้งหมดคือประสบการณ์ที่ขับเจ้า RIO มาเปนระยะเวลาสามอาทิตย์คับ
mysign
Newbie
*

View Profile
« Reply #3 on: September 01, 2012, 11:12:54 am »

อธิบายให้คนรอบข้างเข้าใจใหม่ครับ ถ้าคนรอบข้างมีอิทธิพลกับการใช้ชีวิต
1.ริโอ ถูกพัฒนาขึ้นด้วยแนวคิดเพื่อความปลอดภัย รถจะถูกผลิตด้วยแผ่นโลหะที่หนากว่าปกติ0.4มิลลิเมตร
อ้างอิง(www.banmuang.co.th/2011/.../เกีย-ริโอ้-5-ประตู-รุ่นปี-20...)
2.รถได้รับค่าเฉลี่ยการทดสอบการชนที่ให้ความปลอดภัยสูงกว่ารถหรู ๆ ของยุโรปหลายยี่ห้อ
(ได้รับคะแนนสูงสุด 5 ดาว จาก EURO NCAP (สถาบันด้านความปลอดภัยของยุโรป)
อ้างอิง http://www.kiaglobal.com/th/th/NewsPromotions/NewsRelease/055627.html
3.รถถูกออกแบบให้สวยด้วยdesigner ที่เคยออกแบบให้กับรถ AUDI TT มาก่อน ชื่อ Peter Schreyer   
4.คนอังกฤษที่ใช้ริโอ 377 คน ให้คะแนน 9.0 จากเต็ม 10 อ้างอิง
(http://www.kia.co.uk/new-cars/range/compact-cars/new-rio.aspx)   
5.ริโอที่อเมริกาโฆษณาสำหรับปี 2013 แล้วด้วย body นี้ และรับประกัน 10 ปี 1 แสนไมล์
อ้างอิง(http://www.kia.com/#/rio-5-door)
6.ปี2011 มีการทดสอบและจัดลำดับรถที่ควรแนะนำ carsguide ของออสเตรเลียไว้ดังนี้
(..And there it is, the Carsguide Car of the Year for 2011.
FINISHING ORDER
1. Kia Rio
2. Volvo S60
3. Ford Focus
4. BMW 118
5. Holden Cruze
6. Range Rover Evoque
7. Ford Territory
8. Volkwagen Scirocco
9. Hyundai i40
10. Nissan Micra...
อ้างอิง http://www.carsguide.com.au/news-and-reviews/car-news/kia_rio_wins_carsguide_car_of_the_year_2011)
ชนะรถ s60 กับ focus และ cruze..ด้วย ที่สำคัญได้คะแนนสูงกว่า Evoque และ Scirocco อีก
เขาทดสอบผลรวมรถที่ควรใช้ในทุก ๆ กรณี
7.มีรีวิวรถที่ เว็บhttp://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=22827.0 และที่
http://www.speedchannelthailand.com/video.php?program_id=18&video_id=102&program_name=Speed-Test
8.สำหรับผม จองไว้แล้วสีน้ำตาล น่าจะได้ขับรถสวยถูกใจเร็ว ๆ นี้ ซื้อความสุขครับ
9.ซื้อรถแล้วรอแต่วันขายต่อให้ได้ราคา มองหายี่ห้อตลาด ๆ เข้าไว้
10.ซื้อรถแล้วใช้ทุกวันให้ได้ความสุขนะครับ     
hottestdynamite
Hero Member

« Reply #4 on: September 01, 2012, 11:27:53 am »

จากประสปการณ์การซ่อมรถมานะครับ KIA Rio เป็นรถยนต์ที่ดูเหมือนทางศูนย์จะจัดการงานเรื่องอะไหล่ได้ค่อนข้างดีทีเดียว งานซ่อม KIA Rio สั่งอะไหล่ตัวถัง ช่วงหน้า หรืออื่นๆ ค่อนข้างเร็วนะครับ เปรียบเทียบกับ Mini cooper สั่งอะไหล่รอ 45 วัน

แต่ถ้าจะเทียบระหว่าง Honda หรือ Toyota คงจะสู้ไม่ได้ รถญี่ปุ่นรุ่นอื่นๆยี่ห้อดังๆ ตอนนี้กับ KIA ใกล้เคียงกันหมดครับ

ถ้ารัก Rio จัด Rio ได้เลยครับ
somm
Jr. Member
**

« Reply #5 on: September 01, 2012, 05:06:34 pm »

samwoo26.gif:::::ผมเอาความรู้สึกส่วนตัวเลยนะครับ ความรู้สึกแรกDesignที่จบและไม่น่าเบื่อ ประโยชน์ใช้สอยที่ครบ  แล้วลองเปิดดูห้องเครื่องดูอุปกรณ์ต่างๆคุณจะเห็นความใส่ใจในรายละเอียดแต่ละส่วนแล้วถึงกับชื่นชม ผมเคยไปที่อื่นๆมามีวิ่งเยอะมาก ความเป็นคนไทยยึดติดกับ ยี่ห้อที่เคยใช้แล้วก็มาบ่นว่าทำไมไม่มีรถรุ่นนี้ รุ่นนั้นมาขายเมืิองไทย ผมว่าเป็นค่านิยมผิดๆเป็นการยึดติดในเรื่องราคาขายต่อ แต่ไม่นึกถึงความปลอดภัย แนวความคิดของเกีย ตอบโจทย์ความต้องการผมได้ ผมเพียงแต่ชอบและหลงไหลในดีไซน์ ประโยชน์ และราคาที่ไม่เอาเปรียบแบบรถตลาด ถ้ามั่นใจว่าใช่สิ่งที่เราต้องการตอบโจทย์ตัวเองเลยครับ ผมเห็นครั้งแรกผมก็ยอมที่จะควักเงินจองโดยไม่คิดอะไรเลยเพราะสวยมาก เลยจบ. ปัจจุบันเข้ามานั่งในนี้แล้วชอบจัง. คนรอบข้างก็ชมว่าสวยทั้งภายนอก-ภายในก็สวย วิ่งมาบนถนนมีคนขับตามมาด้วยอิ อิฺิิิ........รักเธอRIO samwoo11.gif
chirawat
Full Member

« Reply #6 on: September 03, 2012, 10:17:28 am »

ผมใช้ KIA มาเป็นคันที่สองแล้วครับ เรื่องความแข็งแรง และสมรรถนะโดยรวม สู้รถญี่ปุ่นได้สบาย ช่วงล่างดีกว่ามากในรถ Segment เดียวกัน เรื่องอะหลั่ย ถ้าเข้าศูนย์ ราคาก็ไม่ต่างจากศูนย์ญี่ปุ่นมากมายนัก แต่ที่บอกว่ารถญี่ปุ่นอะหลั่ยถูกหาง่ายนั้น เพราะเค้ามีอะหลั่ยเทียบให้เลือกครับ ราคาตกตอนขายนั้นแน่นอน เพราะค่านิยมของคนไทยนิยมรถตลาดครับ แต่จะบอกว่าถ้าคุณซื้อรถตลาด คุณก็จะได้ของตลาดๆ เพราะเค้าไม่ต้องแข่งอะไร แบรนด์เค้าขายได้อยู่แล้ว คุณดูได้จากรถ Eco Car บางรุ่นของรถญี่ปุ่นบอกได้เลยว่าราคากับวัสดุที่ใช้มันไม่เป็นไปในทางเดียวกันเลย ผมโดนคนถามตั้งแต่ตอนขับ Carnival แล้วว่า ซื้อมาได้ยังไง รถเกาหลี ญี่ปุ่นดีกว่าเยอะ ผมถามเค้าว่าเคยใช้เหรอ ก็ไม่เคย ของแบบนี้ต้องลองครับ ถ้าถูกใจแล้วอย่าไปกลัวครับ ใช้แล้วรับรองไม่ผิดหวัง ผมเข้าโค้งที่ร้อยกว่าๆ ยังนิ่งไม่ต้องแตะเบรค แต่ก็มีข้อเสียนะ ไม่ใช่ไม่มี คือมันกินจุเหมือนกันนะ 10 กม./ลิตร +- แต่ยังไม่ได้ไป Update ECU Firmware เห็นบอกว่า Up แล้วกินน้อยลง ลองชั่งใจดูครับ  samwoo25.gif
pat_c
Newbie
*

« Reply #7 on: September 03, 2012, 10:05:34 pm »

ขอบคุณเพื่อนๆสำหรับข้อมูลครับ  samwoo10.gif
Pages: [1]
  Print  

Jump to: