Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เครื่องร้อน  (Read 3877 times)
newpeaw
Newbie
*

View Profile Email
« on: August 23, 2012, 09:02:35 am »

เป็นเหมือนกันไหมคับ ขับรถแค่ประมาณ 10 กิโล แต่ความร้อนเครื่องรถมันดูแล้วเหมือนจะร้อนมากเลยคับ เหมือนขับทางไกลมาเลย ผมขับถึงบ้านทีไรต้องมาเปิดกระโปรงหน้าเพื่อระบายความร้อน รถของเพื่อนๆเป็นบ้างไหมคับ ถ้าไม่เป็นผมจะได้เอารถไปเข้าศูนย์คับ ขอบคุณคับ samwoo14.gif samwoo14.gif samwoo14.gif
chirawat
Full Member

« Reply #1 on: August 24, 2012, 08:20:55 am »

ของผมก็ร้อนเช่นกันครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นธรรมดาของรถเครื่องยนต์เล็กๆ
กำลังคิดว่าจะไปติดแผ่นกันความร้อนฝากระโปรง ร้อนมากกลัวสีที่ฝากกระโปรงมันด้าน
kitisakl
Newbie
*

« Reply #2 on: August 26, 2012, 07:32:21 am »

ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ ถ้าใครมีโอกาสเช็คกับทางศูนย์ รบกวนแจ้งผลให้ทราบด้วยนะคับ
Toni Phuliamdao
Newbie
*

« Reply #3 on: August 29, 2012, 12:01:00 am »

รถผมก็ร้อนครับ
ออกมาวันแรกขับออกจากศูนย์มาถึงบ้านระยะทางประมาณสิบกิโลกว่าๆ
พอมาถึงบ้านจอดรถแล้วลองเปิดห้องเครื่องเช็คระบบเครื่องยนต์
ปรากฎว่าพอเปิดกระโปร่งรถขึ้นไอร้อนจากห้องเครื่องร้อนมากๆ
ร้อนจนผมกับคนที่บ้านเป็นกังวน เลยโทรสอบถามที่ศูนย์ว่าที่เครื่องมันร้อนมากๆ
สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร ได้รับคำตอบจากหัวหน้าช่างที่ศูนย์ว่ามันเป็นธรรมดาของรถเครื่องเล็ก
ถ้าเราขับที่อัตราความเร็วมากๆจะทำให้เครื่องร้อนเร็ว เพราะมันต้องทำงานตามอัตราการเร่งของเรา
แล้วอีกอย่างรถรุ่นนี้ไม่เหมาะสำหรับขับด้วยความเร็วที่สูงจนเกินไป เพราะจะทำให้กินน้ำมันกว่าปกติ
เหมาะเป็นรถที่ขับด้วยความเร็วที่ไม่มาก เช่นขับในเมืองหรือขับระยะทางใกล้ๆ จะประหยัดกว่ามาก
ส่วนวิธีแก้ไม่ให้ห้องเครื่องร้อนมาถึงฝากระโปร่งรถนั้น ช่างแนะนำให้ลองไปติดแผ่นกันความร้อน
ที่ฝากระโปร่งรถเพื่อที่จะช่วยไม่ให้ฝากระโปร่งรถของเราร้อนนั้นเอง
สรุป...ผมได้ลองทำตามวิธีที่ช่างให้คำแนะนำมาทั้งสองเรื่องนั้น ปรากฎว่าเป็นคำแนะนำที่ดีเลยทีเดียว
เพราะมันทำให้ฝากระโปร่งรถผมไม่ร้อนอีกเลย ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันก็ลดลงอย่างเห็นได้ชัดเจน
และยังช่วยเราประหยัดด้วยครับ ถือว่าเป็นรถที่คุ้มค่าอีกคัน ถ้าเราลองศึกษาและวิธีที่ใช้งานที่ถูกต้องของเจ้ารีโอ้ตัวนี้
รับรองใช้แล้วไม่ผิดหวังแน่นอนครับ... samwoo32.gif samwoo32.gif
chirawat
Full Member

« Reply #4 on: August 29, 2012, 11:27:19 am »

เดี๋ยวผมไปติดแผ่นกันความร้อนมั่งดีกว่า  samwoo25.gif
kanlaya
Newbie
*

« Reply #5 on: August 29, 2012, 04:48:14 pm »

ราคาประมาณเท่าไรค่ะพี่ samwoo36.gif samwoo38.gif
chirawat
Full Member

« Reply #6 on: August 29, 2012, 10:05:18 pm »

ผมเพิ่งติดวันนี้เองครับ 3500 บาท (รู้อยู่เหมือนกันว่าแพง แต่หาไม่ได้จริงๆ ก็เลยตัดใจซื้อไปครับ)
somm
Jr. Member
**

« Reply #7 on: August 29, 2012, 10:35:33 pm »

คุณ chirawat ติดที่ไหนครับ แล้วติดยากหรือป่าวครับ.....อยากได้บ้างครับ samwoo42.gif
maodeep
Newbie
*

View Profile
« Reply #8 on: September 07, 2012, 01:47:26 am »

ท่านใดที่ติดแผ่นกันความร้อนฝากระโปรงมาแล้วขอดูภาพหน่อยได้มั้ยครับ หาตรงรุ่นคงไม่มีต้องดัดแปลงเอาอื่นมาใช้แน่นอน
somm
Jr. Member
**

« Reply #9 on: September 07, 2012, 10:05:46 am »

ผมติดมาแล้วครับติดกับคุณปลาแหลพครับ รับรองสวยงาม ลงตัว เป็นกิ๊บล็อคติดตั้งไม่ถึง3 นาทีเลยครับ ลดความร้อนได้ดีเลยทีเดียวเป็นของที่designมากับรถครับ
plapom
Guest
« Reply #10 on: September 07, 2012, 07:47:14 pm »

ขอบคุณคะคุณพี่ som แล้วก็ขอขอบคุณข้อมูลดีๆที่แนะนำให้คะ
ปลาคะ samwoo33.gif
Pages: [1]
  Print  

Jump to: