Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ริโอ้ขึ้นไฟเตือนเครื่องยนตร์ทำงานผิดปกติเข้าศูนย์ 3 ครั้งแล้วยังไม่หายเลย!! ทำไงดีเนี้ย?  (Read 6277 times)
Chawanan_bee
Newbie
*

View Profile
« on: December 26, 2012, 04:10:31 pm »

Newbie
*

« Reply #1 on: December 26, 2012, 04:23:56 pm »

รับรถมาวันที่ 19 กันยา 55 จากศูนย์ฟอร์ดเอกระยองเส้นทับมา
ไฟโชว์ครั้งแรกวันที่ 16 ธ.ค. เอารถไปเข้าศูนย์เวลา 11 โมง ช่างบอกว่าเด่วถ่ายน้ำมันเครื่องไปด้วยเลยเพราะรถได้ระยะ9,600 โลแล้ว
จากนั้นบอกให้รอรังรถ 15.00 น. บีก้อไปดูหนังจนเวลา 16.00 โทหาช่างว่ารถเสดรึยัง
ช่างบอกว่ายังไม่ได้เชคเลยครับ!! ก้อนั่งรอไปประมาณ 16.30 ช่างโทมาบอกว่ารถเสดแล้วแต่ยังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่องเพราะไม่มีกรองของริโอ้
ให้เอารถมาวันเสาร์ตอน 14.30 อีกที พอเอารถไปวันเสาร์นัดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและไฟยังโชว์อยุก้อบอกช่างให้เชคไฟอีกที รอสักพักช่างบอกกรองไม่มีและไฟก้อเชควันนี้ไม่ได้ให้มาวันจันทร์ เฮ้อ!...นัดอีกแล้วรอเนี้ย!! วันจันทร์ถึงเข้าไปคุยกับผู้จัดการศูนย์ฟอร์ดเลยว่าทำไมบริการแย่แบบนี้ ประสานงานไม่ได้เรื่อง
ของไม่มีแล้วนัดมาทำไม!! จากนั้นผู้จัดการโทหาช่างแล้วถามกรองมีไหม? พอสักพักหันมาบอกให้บีเอารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องได้เลยของมาแล้วและเด่วเชครถให้ละเอียดด้วยเรื่องไฟโชว์ ประมาณ 14.30 รถเสดช่างบอกว่าที่ไฟโชว์เพราะสายไฟหลวมแต่เค้าดันให้สนิทแล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะเพราะกรองมาหลังปีใหม่ จากนั้นขับไปซื้อของบิ๊กซีเสดแล้วมาสตาร์ทรถไฟขึ้นอีกแล้วค่ะ...ไหนช่างบอกว่าแค่สายไฟหลวมไงทำไมยังขึ้นอยุเลย!!
ไม่รุจะทำงัยดีแล้วค่ะ ...คัยมีคำแนะนำช่วยบอกทีค่ะ กลุ้มใจมากกลัวขับไปแล้วเกิดอุบัติเหตุค่ะ
Woody
Newbie
*

« Reply #2 on: December 26, 2012, 04:26:05 pm »

ลองเข้าศูนย์เทียมร่วมมิตรหรือยังครับ หรือลองโทรไปสอบถามขอคำแนะนำจากช่างก่อนได้ที่เบอร์ 02 2475555 ครับ
Danupp
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #3 on: December 26, 2012, 07:39:42 pm »

รบกวนถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ
chirawat
Full Member

« Reply #4 on: December 26, 2012, 08:48:21 pm »

โทรปรึกษาศูนย์เทียมร่วมมิตรอย่างพี่วู้ดดี้บอกเลยครับ แล้วเอาเข้ามาศูนย์ใหญ่เลยจะดีกว่า
Newbie
*

« Reply #5 on: December 30, 2012, 11:07:05 am »

บีไม่รุจักศูนย์ใหญ่ค่ะ ...ไม่เคยขับเข้ากทม.ด้วยค่ะ
Newbie
*

« Reply #6 on: December 30, 2012, 11:11:11 am »

เฟสบี Chawanan B. Plai-in
บีถนัดคุยบนเฟสมากก่านะค่ะ ...มันส่งรุปง่ายก่าบนนี้ด้วยค่ะ
chirawat
Full Member

« Reply #7 on: January 02, 2013, 10:16:13 pm »

ผมลองหาข้อมูลดู ไฟ Engine ขึ้นเตือนเครื่องยนต์ทำงานผิดปกติน่าจะมาจาก 3 สาเหตุ
1. อากาศ กรองอากาศตัน หรือขาดรั่ว หรือไม่อาจจะเกิดจาก O2 เซ็นเซอร์ขัดข้อง
2. เชื้อเพลิง อาจจะไม่สะอาด กรองเบนซินตัน สกปรก หรือมีปัญหา
3. น้ำมันเครื่อง เก่าหมดสภาพ ปลอม กรอวน้ำมันเครื่องสกปรก
แต่ศูนย์ต่างจังหวัด แล้วยังเป็นดีลเลอร์ที่ขายหลายยี่ห้อน่าจะมีข้อเสียเรื่องความชำนาญในตัวรถ ประกอบกับเจ้า Rio นี้ยังใหม่มากในตลาดบ้านเรา
ผมว่าหาเวลาเอาเข้ามาศูนย์ใหญ่ที่เทียมร่วมมิตรดูสักครั้งให้ช่างเช็คดูน่าจะดีกว่าครับ

ปล. ผมไม่ใช่ช่างนะครัย ข้อมูลที่มาตอบเพียงค้นคว้าจากที่ต่างๆ มาตอบให้ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับผม
Pages: [1]
  Print  

Jump to: