Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ความคืบหน้าในการปรับปรุงแก้ไขเจ้า Rio  (Read 8650 times)
chirawat
Full Member

View Profile Email
« on: December 20, 2012, 11:12:52 am »

วันนี้มีโอกาสได้คุยกับผู้ใช้รถท่านนึงที่นำรถเข้าไปปรับปรุงแก้ไขที่ศูนย์เทียมร่วมมิตร
สรุปเรื่องปัญหาของการเคลมต่างๆ ที่เราเคยเรียกร้องไปเค้าพยายามที่จะส่งเรื่องไปที่เกาหลี และแก้ไขให้ทีละอย่าง
ผู้ใช้รถท่านนี้แจ้งว่าเข้าไปติดแผ่นกันความร้อนบริเวณคอนโซลเกียร์มา ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ความร้อนในจุดนี้ลดลง
ส่วนความร้อนที่ด้านท้ายรถนั้น กำลังรถทางเกาหลีตอบมา เพราะต้องส่งช่างเทคนิคมาทดสอบด้วย
และสัปดาห์ที่ผ่านมาช่างของบริษัทไปอบรมเรื่องเจ้า Rio โดยตรง เค้าบอกว่ารื้อเครื่องออกมาดูเลยว่ามีปัญหาอะไร ตรงไหนบ้าง
เค้าก็บอกว่าเจอปัญหาค่อนข้างที่จะเยอะเหมือนกัน เหมือนกับที่พวกเราเจอครับ เค้าก็ได้ประสานงานไปทางเกาหลีแล้ว และจะแก้ไขปัญหาให้ทีละอย่าง
อะไรที่เป็นเหมือนกันเค้าจะแก้ไขให้ก่อน ส่วนปัญหาของแต่ละคันที่เจอเค้าจะนัดมาแก้ไขให้แล้วทำเคลมครับ
สำหรับเรื่องอะไหร่รถ ศูนย์แจ้งว่าอะหลั่ยกำลังทยอยเข้ามาเพราะนำเข้ามาผลิตรถด้วยแล้ว สำรองด้วยอาจจะช้านิดนึง
ผมได้ทราบแบบนี้แล้วอย่างน้อยก็อุ่นใจขึ้นว่า จากนี้จะมีช่างของบริษัทที่ไปอบรมเฉพาะเรื่องของเจ้าริโอมาโดยเฉพาะแล้ว
คงต้องรอดูกันต่อไปว่าจะเป็นอย่างไร แต่โดยรวมผมพอใจกับข้อมูลที่ได้ทราบซึ่งพอจะทำให้เห็นได้ว่ามีแนวโน้มที่ดีขึ้น
« Last Edit: January 10, 2013, 12:31:22 pm by admin » Logged
Woody
Newbie
*

View Profile
« Reply #1 on: December 20, 2012, 11:58:54 am »

ฟังดูน่าจะเป็นข่าวดีนะครับ ที่จริงถ้าทุกอย่างเป็นดังที่กล่าวมา ทางศูนย์น่าจะตอบมาเป็นเรื่่องเป็นราว เข้ามาตอบในเว็บบอร์ดแบบนี้ก็ได้ จะทำให้ผู้ใช้รถอุ่นใจ มีความหวังมากขึ้น

สรุป อ่อนประชาสัมพันธ์ (ในเรื่องที่ควร เช่นปํญหาและแนวทางแก้ไขที่ผู้ใข้อยากทราบ) แต่ขยันให้ข้อมูลผิดๆ (ดังเช่นโบรชัวร์ ไม่ยอมเปลี่ยนซักที กะไอ้ประหยัด 14 กม./ลิตร) นี่ถ้าคุณ chirawat ไม่มาบอก ผู้ใข้รถก็ไม่ต้องรู้กันพอดี

ขอบคุณคุณ chirawat ที่ช่วยแชร์ข้อมูลครับ จะได้นัดเข้าไปให้ช่างเค้าดูบ้างครับ
chirawat
Full Member

« Reply #2 on: December 20, 2012, 01:50:13 pm »

ผมคิดว่าบริษัทคงไม่ตอบอะไรให้เป็นลายลักษณ์อักษรหรอกครับ เหตุผลคงทราบกันดี บางทีเราก็ต้องทำใจ
แต่ถ้ามีความคืบหน้าอะไรที่ผมรับทราบมา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องดี หรือเรื่องไม่ดีก็ตาม และผมพิจารณาแล้วว่าน่าจะมีความเป็นไปได้จริง เชื่อถือได้
ผมจะมาแจ้งให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบครับผม
kitisakl
Newbie
*

« Reply #3 on: December 20, 2012, 02:33:37 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เข้ามาแชร์ครับ
admin
Administrator
Jr. Member

« Reply #4 on: January 10, 2013, 12:31:51 pm »

ปักหมุดให้ครับ  samwoo10.gif

chirawat
Full Member

« Reply #5 on: August 23, 2013, 09:24:11 am »

แผ่นกันความร้อนห้องเก็บสัมภาระมาแล้วนะครับ บางท่านรวมถึงผมได้รับการติดตั้งแล้ว
แต่บางท่านโทรไปสอบถามบอกของหมดบ้าง ของไม่มีบ้าง ผมแนะนำให้โทรไปจองของไว้เลยครับ
แล้วก็คอยโทรตามอยู่เรื่อยๆ ว่าของเข้าเมื่อไหร่ ติดตั้งได้เมื่อไหร่ ติดแล้วก็จะมีลักษณะตามภาพนะครับ
ติดทับจุดเดิม แต่เป็นแผ่นที่หนากว่าหน่อย ความรู้สึกผมหลังจากติดแล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากกว่าเดิมนัก
แต่ถ้ามีให้ติดก็ติดไปตามสิทธิ์ที่ควรจะได้ อย่างน้อยก็ทำให้เห็นว่าบริษัทได้นำประเด็นปัญหาของเราแจ้งไปยังบริษัทแม่
จนไ้ดรับการปรับปรุงให้ดีขึ้น อันนี้ก็ขอบคุณบริษัทไว้ ณ โอกาสนี้ครับ ว่างๆ อย่าลืมรักษาสิทธิ์กันนะครับ
ไม่เสียเงิน ติดฟรี ย้ำนะครับว่าฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ขอบคุณครับผม samwoo19.gif

ภาพก่อนติดตั้ง

ภาพหลังจากติดตั้งแล้ว
hottestdynamite
Hero Member

« Reply #6 on: August 23, 2013, 01:07:40 pm »

แผ่นกันความร้อนห้องเก็บสัมภาระมาแล้วนะครับ บางท่านรวมถึงผมได้รับการติดตั้งแล้ว
แต่บางท่านโทรไปสอบถามบอกของหมดบ้าง ของไม่มีบ้าง ผมแนะนำให้โทรไปจองของไว้เลยครับ
แล้วก็คอยโทรตามอยู่เรื่อยๆ ว่าของเข้าเมื่อไหร่ ติดตั้งได้เมื่อไหร่ ติดแล้วก็จะมีลักษณะตามภาพนะครับ
ติดทับจุดเดิม แต่เป็นแผ่นที่หนากว่าหน่อย ความรู้สึกผมหลังจากติดแล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากกว่าเดิมนัก
แต่ถ้ามีให้ติดก็ติดไปตามสิทธิ์ที่ควรจะได้ อย่างน้อยก็ทำให้เห็นว่าบริษัทได้นำประเด็นปัญหาของเราแจ้งไปยังบริษัทแม่
จนไ้ดรับการปรับปรุงให้ดีขึ้น อันนี้ก็ขอบคุณบริษัทไว้ ณ โอกาสนี้ครับ ว่างๆ อย่าลืมรักษาสิทธิ์กันนะครับ
ไม่เสียเงิน ติดฟรี ย้ำนะครับว่าฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ขอบคุณครับผม samwoo19.gif

ภาพก่อนติดตั้ง

ภาพหลังจากติดตั้งแล้ว

ติดแล้วเป็นไงบ้างครับ เย็นขึ้นป่าว แล้วติดต่อใครครับผม เผื่อจะแนะนำ ลค ไปติดกันครับ
chirawat
Full Member

« Reply #7 on: August 24, 2013, 09:53:52 am »

ไม่ต่างจากเดิมมากครับ แค่กันความร้อนในจุดที่สัมผัสตรงท่อไอเสีย
แต่ความร้อนยังคงแผ่ไปในห้องเก็บสัมภาระได้เหมือนเดิม
จุดนี้ถ้าจะแก้กันจริงๆ คงต้องใช้เป็นแผ่นฉนวนหนาๆ
ติดที่ใต้ห้องเก็บสัมภาระบริเวณท่อไอเสีย เหมือนตรงบริเวณเฮดเดอร์ครับ
แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ถ้าใครเดินทางไม่ไกลมากเพื่อมาติดก็โอเค
แต่ถ้าต้องมาไกลๆ ผมว่าไม่คุ้มค่าน้ำมัน ถ้าจะให้ดีผมว่าศูนย์บริการต่างๆ
ควรมาเบิกของไปทำให้ลูกค้าในพื้นที่น่าจะเหมาะสมที่สุดครับ
Pages: [1]
  Print  

Jump to: